Góp vốn bằng tiền mặt, rút vốn bằng tài sản khác có được không?

Góp vốn bằng tiền mặt, rút vốn bằng tài sản khác có được không?
Công ty có 3 thành viên, một thành viên góp vốn bằng tiền mặt nhưng do không thống nhất được quan điểm trong quá trình kinh doanh nên thành viên đó xin rút vốn.
 
 
 

Hỏi
 
Công ty chúng tôi là Công ty TNHH gồm 3 sáng lập viên. Một trong ba sáng lập viên có góp vốn bằng tiền mặt. Sau khi nhập khẩu máy móc chuẩn bị đi vào sản xuất thì các thành viên không thống nhất được quan điểm và sáng lập viên này xin rút vốn thành lập công ty riêng. Công ty chúng tôi không còn tiền vốn để thành viên trên rút. Vậy, thành viên này rút vốn bằng chính dây chuyền sản xuất vừa nhập về được không?
 
Trả lời

 
Việc 1 trong 3 sáng lập viên của công ty TNHH đã góp vốn bằng tiền, nay xin rút vốn là không phù hợp với quy định tại Điều 42 của Luật Doanh nghiệp 2014.
 
Trường hợp thành viên đó không tán thành đối với quyết định của Hội đồng thành viên về vấn đề nêu tại Điều 52 Luật doanh nghiệp thì có quyền yêu cầu công ty mua lại phần vốn góp của mình.
 
Trường hợp công ty không mua lại thì có quyền chuyển nhượng cho các thành viên khác hoặc người khác không phải là thành viên.
 
 
 
Tòa nhà HSLAWS, Số 183 Trường Chinh, Khương Mai, Thanh Xuân, Hà Nội
   Điện thoại: 043 724 6666; Di động: 090  574 6666

Phản hồi khách hàng

 

Ý kiến của bạn

Họ tên:  
Email:
Nội dung:  
Mã bảo vệ:   W1V2N7
 

Tin đã đăng

Dịch vụ

Hỏi đáp pháp luật

Biểu mẫu

Từ khóa liên quan

 
VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NAM HÀ NỘI
Địa chỉ: Tòa nhà HSLAWS, 183 Trường Chinh, Phường Khương Mai, Quận Thanh Xuân, Hà Nội Mobile: 098 367 6668; Phone: 043 724 6666; Fax: 043 538 0666; Email:   hslaw@hslaw.vn
Follow