Luật Doanh nghiệp quy định về cổ phần phổ thông của cổ đông sáng lập như thế nào?

Luật Doanh nghiệp quy định về cổ phần phổ thông của cổ đông sáng lập như thế nào?

Điều 119 Luật doanh nghiệp quy định về cổ phần phổ thông của cổ đông sáng lập như sau:...
 
 

  
Hỏi
 
Luật Doanh nghiệp quy định về cổ phần phổ thông của cổ đông sáng lập như thế nào?
 
Trả lời
 
Điều 119 Luật doanh nghiệp quy định về cổ phần phổ thông của cổ đông sáng lập như sau:
 
"2. Các cổ đông sáng lập phải cùng nhau đăng ký mua ít nhất 20% tổng số cổ phần phổ thông được quyền chào bán tại thời điểm đăng ký doanh nghiệp.
 
3. Trong thời hạn 03 năm, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, cổ đông sáng lập có quyền tự do chuyển nhượng cổ phần của mình cho cổ đông sáng lập khác và chỉ được chuyển nhượng cổ phần phổ thông của mình cho người không phải là cổ đông sáng lập nếu được sự chấp thuận của Đại hội đồng cổ đông. Trường hợp này, cổ đông dự định chuyển nhượng cổ phần không có quyền biểu quyết về việc chuyển nhượng các cổ phần đó.
 
4. Các hạn chế đối với cổ phần phổ thông của cổ đông sáng lập được bãi bỏ sau thời hạn 03 năm, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. Các hạn chế của quy định này không áp dụng đối với cổ phần mà cổ đông sáng lập có thêm sau khi đăng ký thành lập doanh nghiệp và cổ phần mà cổ đông sáng lập chuyển nhượng cho người khác không phải là cổ đông sáng lập của công ty".
 
 

 Nguồn: Sở KH-ĐT tp.Hà Nội
 
 
 
Tòa nhà HSLAWS, Số 183 Trường Chinh, Khương Mai, Thanh Xuân, Hà Nội
   Điện thoại: 043 724 6666; Di động: 090  574 6666

 
 

Phản hồi khách hàng

ngô thị vân nói: e chào anh chị ạ1 anh chị cho e hỏi, trong trường hợp các cổ đông sáng lập này muốn bán lại một phần cố phần của mình cho người khác không phải là cổ đông của công ty. thì thủ tục cần những gì ạ? có phải làm lại đăng ký kinh doanh? và thời hạn chậm nhất là bao lâu không ạ? e cảm ơn anh chị ạ!
 

Ý kiến của bạn

Họ tên:  
Email:
Nội dung:  
Mã bảo vệ:   SK86XK
 

Tin đã đăng

Dịch vụ

Hỏi đáp pháp luật

Biểu mẫu

Từ khóa liên quan

 
VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NAM HÀ NỘI
Địa chỉ: Tòa nhà HSLAWS, 183 Trường Chinh, Phường Khương Mai, Quận Thanh Xuân, Hà Nội Mobile: 098 367 6668; Phone: 043 724 6666; Fax: 043 538 0666; Email:   hslaw@hslaw.vn
Follow